Bơm ly tâm SS 80-200/220
Giới thiệu Bơm ly tâm SS 80-200/220
Bơm ly tâm SS 80-200/220 là dòng bơm ly tâm trục ngang một tầng cánh được thiết kế chuyên dụng để vận chuyển nước sạch và các chất lỏng có đặc tính tương tự nước trong các hệ thống cấp nước, tăng áp, tuần hoàn nước, HVAC và nhiều ứng dụng công nghiệp. Với thiết kế chắc chắn, hiệu suất thủy lực cao và khả năng vận hành liên tục, model này đáp ứng tốt nhu cầu sử dụng tại các nhà máy, khu công nghiệp, trạm bơm và công trình hạ tầng kỹ thuật.
Model Bơm ly tâm SS 80-200/220 sử dụng cửa hút DN100, cửa xả DN80, cánh bơm Ø190 mm và động cơ 22 kW (30 HP). Bơm hoạt động hiệu quả trong dải lưu lượng từ 0 đến 210 m³/h, đạt cột áp tối đa 44,0 m, phù hợp với các hệ thống yêu cầu áp lực cao và lưu lượng ổn định.
Thân bơm được chế tạo từ vật liệu có độ bền cao, cánh bơm được cân bằng động nhằm giảm rung động và nâng cao hiệu suất thủy lực. Trục bơm bằng thép hợp kim kết hợp với phớt cơ khí chất lượng cao giúp tăng khả năng làm kín, hạn chế rò rỉ và kéo dài tuổi thọ thiết bị.
Bảng thông số kỹ thuật Bơm ly tâm SS 80-200/220
| Hạng mục | Thông số |
|---|---|
| Model | SS 80-200/220 |
| Đường kính hút (DN1) | 100 mm |
| Đường kính xả (DN2) | 80 mm |
| Đường kính cánh bơm | 190 mm |
| Công suất | 22 kW (30 HP) |
| Lưu lượng làm việc | 0 – 210 m³/h |
| Cột áp lớn nhất | 44,0 m |
| Cột áp tại 0 m³/h | 44,0 m |
| Cột áp tại 90 m³/h | 43,0 m |
| Cột áp tại 180 m³/h | 33,8 m |
| Cột áp tại 210 m³/h | 28,5 m |
Ưu điểm của Bơm ly tâm SS 80-200/220
- Động cơ 22 kW (30 HP) mạnh mẽ, vận hành ổn định.
- Cột áp cao, phù hợp với hệ thống yêu cầu áp lực lớn.
- Hiệu suất thủy lực cao, tiết kiệm điện năng.
- Cánh bơm cân bằng động giúp giảm rung và tiếng ồn.
- Thân bơm chắc chắn, chịu áp lực và chống mài mòn tốt.
- Phớt cơ khí chất lượng cao giúp hạn chế rò rỉ.
- Dễ dàng bảo trì và thay thế linh kiện.
- Tuổi thọ thiết bị cao, chi phí vận hành hợp lý.
Cấu tạo Bơm ly tâm SS 80-200/220
Các bộ phận chính của Bơm ly tâm SS 80-200/220 gồm:
- Thân bơm.
- Cánh bơm ly tâm Ø190 mm.
- Trục bơm bằng thép hợp kim.
- Phớt cơ khí.
- Hệ thống ổ bi chịu tải.
- Cửa hút DN100.
- Cửa xả DN80.
- Khớp nối truyền động.
- Động cơ điện 22 kW.
- Đế bơm.
Nguyên lý hoạt động của Bơm ly tâm SS 80-200/220
Khi động cơ truyền chuyển động quay đến trục bơm, cánh bơm quay với tốc độ cao tạo ra lực ly tâm. Nước được hút qua cửa hút vào tâm cánh bơm, sau đó được tăng áp trong buồng bơm và đẩy ra ngoài qua cửa xả. Thiết kế thủy lực tối ưu giúp Bơm ly tâm SS 80-200/220 duy trì lưu lượng ổn định, cột áp cao và hiệu suất làm việc tối ưu.
Ứng dụng Bơm ly tâm SS 80-200/220
Bơm ly tâm SS 80-200/220 được sử dụng trong:
- Hệ thống cấp nước công nghiệp.
- Hệ thống tăng áp cho nhà máy và tòa nhà.
- Hệ thống HVAC.
- Hệ thống tuần hoàn nước làm mát.
- Nhà máy xử lý nước sạch và nước thải.
- Trạm bơm cấp nước.
- Hệ thống tưới tiêu.
- Hệ thống phòng cháy chữa cháy.
- Nhà máy sản xuất.
- Các công trình hạ tầng kỹ thuật.
Hướng dẫn lắp đặt Bơm ly tâm SS 80-200/220
- Lắp đặt bơm trên nền móng chắc chắn và cân bằng.
- Căn chỉnh đồng tâm giữa bơm và động cơ.
- Kiểm tra hệ thống đường ống hút và xả.
- Lắp đặt van khóa và van một chiều đúng kỹ thuật.
- Kiểm tra nguồn điện trước khi vận hành.
- Mồi đầy nước vào buồng bơm.
- Chạy thử và theo dõi các thông số hoạt động.
Hướng dẫn bảo dưỡng Bơm ly tâm SS 80-200/220
- Kiểm tra lưu lượng và cột áp định kỳ.
- Theo dõi độ rung và tiếng ồn khi vận hành.
- Kiểm tra tình trạng phớt cơ khí.
- Bôi trơn ổ bi theo chu kỳ.
- Vệ sinh cánh bơm và buồng bơm.
- Kiểm tra các mối ghép và bu lông.
- Thay thế linh kiện hao mòn khi cần.
- Không vận hành bơm khi không có nước.
Tổng kết Bơm ly tâm SS 80-200/220
Bơm ly tâm SS 80-200/220 là lựa chọn phù hợp cho các hệ thống yêu cầu cột áp cao và lưu lượng lớn. Với động cơ 22 kW (30 HP), cánh bơm Ø190 mm, lưu lượng tối đa 210 m³/h và cột áp tối đa 44,0 m, sản phẩm đáp ứng hiệu quả nhu cầu cấp nước, tăng áp, tuần hoàn nước và nhiều ứng dụng công nghiệp.
Liên hệ Bơm ly tâm SS 80-200/220
Nếu bạn cần tư vấn lựa chọn Bơm ly tâm SS 80-200/220 hoặc các dòng bơm công nghiệp khác, vui lòng liên hệ:
- Hotline/Zalo: 0902 192 979
- Website: https://atonny.com
- Zalo: https://zalo.me/0902192979
- Xem thêm sản phẩm: https://atonny.com/shop/
- Địa chỉ Hà Nội: 31 ngõ 109 Sở Thượng, P. Hoàng Mai, Hà Nội.


